ในชีวิตประจำวันของคนเรา บ่อยครั้งที่ต้องอาศัยข้อมูลจากการคำนวณมาประกอบการตัดสินใจ
| |||||||||||||||||||||||||||||||||||
และการคำนวณเป็นการคำนวณคร่าว ๆ ค่าที่ได้ไม่ใช่ค่าที่แท้จริงแต่มีความใกล้เคียงพอที่จะตอบปัญหา
| |||||||||||||||||||||||||||||||||||
หรือ ตัดสินใจได้ ใช้สัญลักษณ์
| |||||||||||||||||||||||||||||||||||
ตัวอย่าง 1. 8.6 + 5.3 มีค่าเท่าใด ?
| |||||||||||||||||||||||||||||||||||
ค่าที่แท้จริงได้จากการคำนวณ 8.6 + 5.3 = 13.9
| |||||||||||||||||||||||||||||||||||
เขียนแทนด้วยสัญลักษณ์
| |||||||||||||||||||||||||||||||||||
ค่าประมาณคือ 14
| |||||||||||||||||||||||||||||||||||
2. นรีไปเดินซื้อของที่ซุปเปอร์มาเก็ตแห่งหนึ่งได้ใบเสร็จดังนี้
| |||||||||||||||||||||||||||||||||||
กระดาษชำระ 1 ห่อ ราคา 38.25 บาท
|
-----38.25 ประมาณเป็น 40 บาท
| ||||||||||||||||||||||||||||||||||
น้ำมันพืช 1 ขวด ราคา 43.50 บาท
|
-----43.50 ประมาณเป็น 40 บาท
| ||||||||||||||||||||||||||||||||||
น้ำตาลทราย 1 ถุง ราคา 13.75 บาท
|
-----13.75 ประมาณเป็น 10 บาท
| ||||||||||||||||||||||||||||||||||
รวมเป็นเงิน 95.50 บาท
|
รวมเป็นเงินประมาณ 90 บาท
| ||||||||||||||||||||||||||||||||||
นรีต้องการตรวจสอบว่าการคิดราคาสินค้าถูกต้องหรือไม่ จึงคำนวณคร่าวๆ กับราคาจริงปรากฏว่า
| |||||||||||||||||||||||||||||||||||
ราคาใกล้เคียงกัน จึงสรุปได้ว่าการคิดราคาของสินค้า ถูกต้อง
|
ที่มา:http://www.math.rwb.ac.th/sopa1/index6.htm
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น